Operation Rahu Episode III วัดระยะทางจากโลกไปดวงจันทร์ ปฏิบัติการข้ามทวีประหว่างไทยกับอเมริกา
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide01.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide02.jpg)
วันที่ 4 เมษายน 2558 เกิดปรากฏการณ์ "จันทรุปราคาเต็มดวง" วันที่ 4 เมษายน 2558 มองเห็นได้ทั้งทวีปเอเซีย และทวีปอเมริกาเหนือ ในวันดังกล่าวผมอยู่ที่บ้าน Broken Arrow รัฐ Oklahoma USA ได้ประสานงานกับเพื่อนๆที่เป็นมัคคุเทศก์อาชีพที่เมืองไทยให้ช่วยถ่ายภาพ "ราหูอมจันทร์" ลงใน Facebook เพื่อผมจะได้ใช้ภาพดังกล่าวมาคำนวณระยะทางจากโลกไปดวงจันทร์ ด้วยสมการใหม่ที่พัฒนาขึ้นมาเมื่อครั้ง Operation Rahu Episode II 8 ตุลาคม 2557 การคำนวณครั้งนี้ผมใช้ทั้งภาพราหูอมจันทร์ที่อเมริกาและภาพที่เมืองไืทยเพื่อเปรียบเทียบกัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide27.jpg)
แผนที่แสดงบริเวณประเทศต่างๆที่มองเห็นปรากฏการณ์จันทรุปราคาเต็มดวง ในการนี้ผมอยู่ที่รัฐโอคลาโฮม่า สหรัฐอเมริกา จะเริ่มเห็นประมาณ 04:00 น. เช้ามืดวันที่ 4 เมษายน 2558 (ตามเวลาท้องถิ่นที่อเมริกา) ส่วนที่ประเทศไทยเริ่มเห็นประมาณ 19:00 น.ตอนคำ่วันที่ 4 เมษายน 2558
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/9 Hr before.jpg)
พระจันทร์เต็มดวงขึ้นตอนหัวค่ำของวันที่ 3 เมษายน 2558 ทางทิศตะวันออก (ด้านหลังของบ้านผมที่เมือง Broken Arrow รัฐ Oklahoma USA)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Venus.jpg)
ตอนเย็นขณะดวงอาทิตย์กำลังลับขอบฟ้าวันที่ 3 เมษายน 2558 เห็นดาวศุกร์ (Venus) ขึ้นทางทิศตะวันตก
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/1 Hr before.jpg)
ตื่นตอน 04:00 เช้ามืดวันที่ 4 เมษายน 2558 เห็นดวงจันทร์มาอยู่ทางทิศตะวันตก (ด้านหน้าบ้าน) และกำลังจะเข้าสู่เงามืดของโลกเพื่อเริ่มปรากฏการณ์จันทรุปราคาเต็มดวงในอีกไม่กี่นาทีข้างหน้า
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide11.jpg)
ใช้อุปกรณ์ง่ายๆด้วยกล้องดิจิต้อลขนาดเล็ก แต่ที่แย่คืออากาศหนาวมากถึงมากที่สุด ที่เมือง Broken Arrow Oklahoma USA
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Phase of eclipse.jpg)
ประมวลภาพเฟสต่างๆของปรากฏการณ์จันทรุปราคาเต็มดวงที่เมือง Broken Arrow USA ตั้งแต่เริ่มจนเกือบระยะสุดท้าย อนึ่งที่สหรัฐอเมริกาสามารถมองปรากฏการณ์ได้เพียง 75% ของเฟสทั้งหมดเพราะดวงอาทิตย์ขึ้นและดวงจันทร์ก็ลับขอบฟ้าไปในเวลาเดียวกัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/morning.jpg)
ราหูลับขอบฟ้าไปแล้ว
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/sunrise.jpg)
ท่านสุริยะเทพลุกขึ้นมาไล่ราหูออกไปจากขอบฟ้าเมื่อเวลาประมาณเกือบเจ็ดโมงเช้าของวันที่ 4 เมษายน
หลักการที่ใช้ในการคำนวณระยะทางจากโลกไปดวงจันทร์
ผมขอนำเสนอหลักการที่ใช้ในการคำนวณระยะทางจากโลกไปยังดวงจันทร์ จากปรากฏการณ์จันทรุปราคาเต็มดวง ดังนี้
1.ดวงอาทิตย์ โลก และดวงจันทร์ โคจรมาอยู่ในแนวระนาบเดียวกัน และดวงจันทร์เคลื่อนตัวเข้าไปอยู่ในเงามืดของโลก (umbra) จนมิดทั้งดวง
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Lunar eclipse.jpg)
2.เงามืดของโลกมีความยาว 108 เท่า ของเส้นผ่าศูนย์กลางของโลก เป็นข้อมูลที่นักดาราศาสตร์ชาวกรีกโบราณอย่างท่าน Aristarchus of samos ทราบมานานกว่าสองพันปีแล้ว
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/shadow 108 times.jpg)
3.ดวงจันทร์มีระยะห่างจากโลกภายในระยะทาง 108 เท่า ของเส้นผ่าศูนย์กลางโลกทำให้สามารถเกิดปรากฏการณ์ "จันทรุปราคา" และเงาของดวงจันทร์ก็มีความยาว 108 เท่าของขนาดตัวเอง ขณะเดียวกันเงาของดวงจันทร์ก็ตกมาถึงโลกในปรากฏการณ์ "สุริยุปราคา" อนึ่งตามหลักดาราศาสตร์ปรากฏการณ์ทั้งสองจะเกิดในระยะเวลาใกล้เคียงกัน ในครั้งนี้ปรากฏการณ์สุริยุปราคาเต็มดวงเกิดเมื่อ 20 มีนาคม 2558 บริเวณตอนเหนือของทวีปยุโรป และจันทรุปราคาเกิด 4 เมษยน 2558
4.ขนาดของเส้นผ่าศูนย์กลางของโลก ได้มาจาก "ปฏิบัติการอีราโต้สทีเนส" ระหว่างปราสาทภูเพ็ก สกลนคร ประเทศไทย กับปราสาทบายน เมืองเสียมราช ประเทศกัมพูชา เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2555 ได้ตัวเลข "เส้นผ่าศูนย์กลางของโลก" ที่ 12,234 กม. (ดูรายละเอียดบทความปฏิบัติการอีราโต้สทีเนส ในเว้ปไซด์เดียวกันนี้)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Eratos Phupek Bayon.jpg)
การคำนวณหาเส้นรอบวงโลกใน "ปฏิบัติการอีราโต้สทีเนส" เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2555 ระหว่างปราสาทภูเพ็ก กับปราสาทบายน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Phupek Bayon.jpg)
สูตรการคำนวณเส้นรอบวงโลกโดยใช้มุมดวงอาทิตย์ระหว่างปราสาทภูเพ็ก และปราสาทบายน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Phupek Bayon B.jpg)
ปราสาทภูเพ็ก สกลนคร กับปราสาทบายน เมืองเสียมราช ตั้งอยู่ใน "เส้นแวงเดียวกัน ที่ E 103 " จึงทำให้ง่ายต่อการคำนวณตามสูตรของท่าน Eratosthenes
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Eratosthenes.jpg)
สูตรการคำนวณเส้นรอบวงโลกมาจากผลงานของนักดาราศาสตร์ชาวกรีกชื่อ Eratosthenes เมื่อสองพันกว่าปีที่แล้ว ผมได้นำวิธีการของท่านมาประยุกต์ใช้กับปราสาทภูเพ็ก และปราสาทบายน
5.ใช้ภาพถ่าย "รูปดวงจันทร์แหว่ง" จากกล้องดิจิต้อล และโหลดลงโปรแกรม Powerpoint ทำภาพเชิงซ้อนเป็นรูปวงกลมเท่ากับขนาดของ "เงามืดของโลก" (umbra) และ "ขนาดของดวงจันทร์" เพื่อให้สามารถวัดสัดส่วนระหว่างขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของทั้งสองภาพ วิธีนี้เป็นการพัฒนาต่อยอดมาจากหลักการของท่าน Aristarchus of Simos เมื่อสองพันกว่าปีที่แล้ว ท่านคงใช้วิธีจับเวลาด้วยนาฬิกาทรายของเฟสต่างๆตั้งแต่ดวงจันทร์เริ่มเข้าสู่เงามืดจนจบสิ้นปรากฏการณ์ (ดูรายละเอียดใน Operation Rahu ภาคแรก วันที่ 14 April 2015 ในเว้ปไซด์เดียวกันนี้) ผมเอาหลักการของท่าน Aristarchus มาสร้างเป็นสมการใหม่
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Broken Arrow moon with Umbra(2).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Formular(1).jpg)
ผลของ Operation Rahu Episode III วันที่ 4 เมษายน 2558
ในการนี้ผมใช้ภาพถ่ายจำนวน 3 ภาพ ภาพแรกผมเป็นผู้ถ่ายเองที่เมือง Broken Arrow เช้ามืดวันที่ 4 เมษายน 2558 (เวลาท้องถิ่นที่รัฐ Oklhoma USA) ภาพที่สองจากบางขุนเทียน กทม. ภาพที่สามมาจากจังหวัดเชียงราย ทั้งสองภาพนี้ถ่ายตอนหัวค่ำวันที่ 4 เมษายน ระหว่าง 07:00 - 08:30 น.เวลาท้องถิ่นประเทศไทย เป็นฝีมือของทีมงานมัคคุเทศก์อาชีพ ส่งมาให้ผมทาง Facebook ในตอนเช้าวันที่ 4 เมษายน
1. ผลการคำนวณและคำตอบจากภาพถ่ายที่เมือง Broken Arrow USA ได้ตัวเลขระยะทางจากโลกไปยังดวงจันทร์ 417,846 กม. Error 8.5%
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide6.jpg)
2. ภาพที่สองจาก บางขุนเทียน กทม. ได้คำตอบ 400,725 กม. Error เพียง 4%
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Ban Kun Tian moon with Umbra.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide7.jpg)
3.ภาพที่สามจากจังหวัดเชียงราย ได้ระยะทางเท่ากับ 415,572 กม. Error 7.94%
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide8.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/working on computer(1).jpg)
ผมนั่ง download ข้อมูลตั้งแต่ตีห้า วันที่ 4 เมษยน 2558
สรุป
1.ปฏิบัติการ "ราหู" ครั้งนี้ เป็นครั้งที่สามของปฏิบัติการทั้งหมด ผมพบว่าต่อไปนี้เราๆท่านๆก็ไม่ต้องรอให้เกิด "จันทรุปราคาเต็มดวง" แต่สามารถใช้ภาพถ่ายของ "จันทรุปราคาบางส่วน" ก็นำมาคำนวณได้ เพราะใช้เทคนิคภาพเชิงซ้อน มาสร้างภาพวงกลมให้เท่ากับ "เงามืดของโลก" และขนาดของ "ดวงจันทร์"
2.งานนี้ผมได้ข้อมูลของแถมคือ "ขนาดของดวงจันทร์" ที่ 3,710 กม. Error เพียง 6.7% จากขนาดดวงจันทร์ที่แท้จริง 3,475 กม. โดยวิธีคำนวณย้อนกลับจากระยะทางโลกไปดวงจันทร์ (จากภาพถ่ายบางขุนเทียน กทม.) โดยเอาระยะทาง 400,725 กม. หารด้วย 108 ก็ได้เส้นผ่าศูนย์กลางของดวงจันทร์ = 3,710 กม.
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Slide9(1).jpg)
ภาพราหูอมจันทร์ที่ประเทศไทย
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Eclipse with temple.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1428461233/Eclipse with temple B.jpg)