ประสบการณ์ตรงเรื่อง "ยูเอฟโอ" ผมคิดแบบวิทยาศาสตร์
หลายท่านคงได้สัมผัสกับเรื่องราวของสิ่งบินลึกลับที่เรียกว่า "ยูเอฟโอ" มาจากศัพท์ภาษาอังกฤษ Unidentified Flying Object :UFO ขณะเดียวกันหลายท่านก็คิดว่ามันเป็นจิตนาการหรือภาพลวงตา แต่ในทางวิทยาศาสตร์มันเป็นไปได้เพราะเหตุผลหลักๆ 3 ประการ
1. สิ่งมีชีวิตมีเพียงที่โลกของเราเท่านั้นหรือ ขณะที่จักรวาล "แกแลกซี่ทางช้างเผือก" ของเราอย่างเดียวก็มีระบบสุริยะจำนวนล้านล้านล้านจนนับไม่ถ้วน ในทางคณิตศาสตร์มันเป็นไปไม่ได้ที่จะมีสิ่งมีชีวิตเพียงโลกของเราเท่านั้น
2.มนุษย์สามารถก้าวหน้าอย่างรวดเร็วจากคนยุคหินเดินหาอยู่หากินไปวันๆ กลายเป็นนักบินอวกาศภายในเวลาเพียงห้าหมื่นปีเท่านั้น แล้วโลกอื่นๆที่เขาพัฒนาก่อนเราเป็นหลายล้านปีละ คงไฮเทคขั้นเทพจนเราคิดไม่ถึงเชียวละ
3.เราเองก็อยากที่จะไปสำรวจดาวเคราะห์ดวงอื่นๆ และตอนนี้ยานอวกาศขององค์การนาซ่าก็กำลังเดินต้วมเตี้ยมอยู่ที่ผิวดาวอังคาร ลำล่าสุดมีชื่อว่า Perseverance (แปลว่าสู้สุดฤทธิ์) ....... ด้วยเทคโนโลยีและจิตนาการที่สะสมในสมองมนุษย์มานานห้าหมื่นปีนับจากยุคของมนุษย์โคมันส์ยอง เราสามารถส่งยานอวกาศไร้มนุษย์ในรูปแบบ "หุ่นยนต์" ไปถึงดาวอังคารได้ ในทำนองเดียวกันดาวเคราะห์ดวงอื่นๆที่มีวิวัฒนาการก่อนเรานับล้านๆปี พวกเขาเหล่านั้นมิท่องอวกาศได้อย่างสบายเลยหรือ
เชื่อว่าแฟนๆโซเชี่ยลมีเดียหลายท่านคงคุ้นเคยกับเรื่องราวและภาพ "ยูเอฟโอ" แต่ท่านเหล่านั้นอาจจะยังไม่มีประสบการณ์ตรงๆแบบผม และนี่คือเหตุผลที่ทำให้กล้าเขียนเรื่องนี้ด้วยข้อมูลที่มีอยู่ในมือแบบตัวจริงเสียงจริง
ยูเอฟโอ ..... ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นในสายตาของผู้นำระดับโลกอย่างท่านโรนั่ล รีแกน ประธานาธิบดีสหรัฐอเมริกา
วันที่ 21 กันยายน ค.ศ.1987 ท่านประธานาธิบดีโรนั่ล รีแกน นำเรื่องการคุกคามจากต่างดาวไปปราศัยในที่ประชุมใหญ่สหประชาชาติ ท่านพูดตรงๆโดยไม่อ้อมค้อมว่า "ความขัดแย้งในโลกของเราจะยุติทันที ถ้าโลกถูกคุกคามจากต่างดาว" เชื่อว่าท่านฑูตไทยประจำยูเอ็นก็ต้องนั่งฟังอยู่ แต่พี่ไทยอย่างเราๆท่านๆจำนวนมากยังไม่ทราบข้อมูลนี้เลย
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Reagan alient threat.jpg)
ท่ามกลางความขัดแย้งทั้งหลายท่านคงลืมไปว่าเราล้วนเป็นมนุษยชาติที่ต้องอยู่ร่วมกัน ไม่แน่นะถ้าวันหนึ่งเราพบว่าการคุกคามจากนอกโลกเป็นเรื่องจริงขึ้นมาก็วันนั้นแหละเราๆท่านๆคงจะหันมาปรองดองกัน ข้าพเจ้าเชื่อว่าความขัดแย้งในโลกจะยุติทันทีถ้าเราทั้งหลายต้องเผชิญภัยจากต่างดาว ...... ผมแปลคำปราศัยชองท่านโรนั่ล รีแกน ในสำนวนไทยที่ทำให้มองเห็นเจตนาอันแท้จริงของผู้นำระดับโลก
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide21(1).jpg)
ท่านประธานาธิบดีโรนั่ล รีแกน พบกับท่านเลขาธิการมิกกาฮิล กาบาช้อฟ ของสหภาพโซเวียต แบบสองต่อสองในการเจรจายุติความขัดแย้งระหว่างโลกตะวันตกกับสหภาพโซเวียต และตอนหนึ่งของการพูดคุยท่านรีแกนได้ยกเรื่องการคุกคามจากต่างดาวขึ้นมาหารือ
ผลการพูดคุยแบบสองต่อสองระหว่างผู้นำมหาอำนาจทำให้เกิดข้อตกลงในความร่วมมือที่จะปกป้องโลกหากมีภัยคุกคามจากต่างดาว แม้ว่าในครั้งนั้นท่านผู้นำสหภาพโซเวียตจะออกท่าทีแบ่งรับแบ่งสู้
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide20(1).jpg)
ผลการเจรจาแบบสองต่อสองระหว่างมหาบิ๊กระดับโลกนำไปสู่การลงนามในความร่วมมืออย่างเป็นทางการครั้งแรกในประวัติศาสตร์แห่งสงครามเย็น
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide17(1).jpg)
ภาพประวัติศาสตร์แห่งความร่วมมือระหว่างสหรัฐอเมริกากับสหภาพโซเวียตที่ไม่มีใครคิดว่าจะได้เห็น
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide19(2).jpg)
ผลงานที่เป็นรูปธรรมดาบแรกแห่งความร่วมมือระหว่างมหาอำนาจสองขั้วก็คือ "ยกเลิกกำแพงเบอร์ลิน" และให้โลกตะวันตกกับโลกตะวันออกกลายเป็นพันธมิตร ภาพนี้เป็นการปราศัยที่กำแพงเบอร์ลินก่อนที่จะทำพิธี "ทุบกำแพง"
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/เรแกนทุบกำแพงเบอร์ลิน.jpg)
ท่านประธานาธิบดีโรนั่ล รีแกน ประเดิมทุบกำแพงเบอร์ลินเพื่อยุติสงครามเย็นระหว่างสองขั้วอำนาจโลก วันที่ 9 พฤศจิกายน ค.ศ.1989 หรือ พ.ศ. 2532
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/ISS.jpg)
ผลงานรูปธรรมดาบสองคือความร่วมมือในโครงการอวกาศที่เรียกว่า "สถานีอวกาศนานาชาติ" (International Space Station: ISS) ซึ่งยังคงต่อเนื่องถึงปัจจุบันโดยมีนักบินอวกาศทั้งสองค่ายทำงานร่วมกัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Mir.jpg)
สหภาพโซเวียตยกเลิกโครงการสถานีอวกาศเมียร์และหันมาร่วมลงทุนในโครงการ International Space Station
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Soyuz.jpg)
อเมริกันก็ยกเลิกโครงการ "กระสวยอวกาศ" (Space Suttle) และหันมาใช้บริการยานขนส่งโซยุต (Soyuz) ของสหภาพโซเวียต
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(2).jpg)
ปัจจุบันแม้ว่าสหภาพโซเวียตได้ล่มสลายไปแล้ว ประเทศรัสเซียและประเทศอดีตสหภาพก็ยังคงความร่วมมือกับสถานีอวกาศนานาชาติ จะเห็นว่าฐานปล่อยจรวดอยู่ในประเทศคาซักสถาน โดยนักบินอวกาศชาวอเมริกันและรัสเซียก็ต้องไปขึ้นยานที่ Baikonur ประเทศคาซักสถาน
ภาพการ์ตูนล้อเลียนเรื่องมนุษย์ต่างดาวกับประธานาธิบดีโรนั่ล รีแกน และเลขาธิการมิกกาฮิล กอร์บาช้อฟ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide12.jpg)
เลขาธิการมิกกาฮิล กอร์บาช้อป กลายเป็นเพื่อนที่ดีของสหรัฐอเมริกา ท่านเดินทางมาร่วมพิธีฝังศพของประานาธิบดีโรนั่ล รีแกน อย่างเป็นทางการ เดือนมิถุนายน พ.ศ.2547
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Paul Hellyer.jpg)
Paul Hellyer อดีตรัฐมนตรีกระทรวงกลาโหมประเทศแคนาดา เป็นอีกผู้หนึ่งที่มีข้อมูล UFO และชักชวนให้ประเทศต่างๆหาวิธีรับมือกับภัยคุกคามจากต่างดาวที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Logo UFO Hacker.jpg)
เคยมีคดีดังระดับโลกที่ทางการสหรัฐอเมริกาฟ้องศาลอังกฤษให้ส่งตัวแกรี่ แมกคินน่อน ในข้อหาเป็นแฮกเกอร์เข้าไปล้วงข้อมูลขององค์การนาซ่าและกระทรวงกลาโหมสหรัฐ ข่าวระบุมือดีชาวลอนดอนผู้นี้แฮกเข้าไปดูข้อมูลในแฟ้มลับเกี่ยวกับ UFO และนำไปให้สัมภาษ BBC
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/การประท้วง.jpg)
ชาวอังกฤษประท้วงไม่ให้ทางการส่งตัวแกรี่ แมกเคนน่อน ไปสหรัฐในข้อหาแฮกเข้าไปดูข้อมูล UFO เพราะถือว่าเป็นสิทธิของประชาชนที่ต้องรับรู้ข้อมูลที่ทางการใช้งบประมาณที่มาจากภาษีเก็บรวบรวมเรื่องราวเหล่านี้ในระบบคอมพิวเตอร์
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/ยุติคดีแกรี่.jpg)
หลังจากที่ยื้อคดีความระหว่างสหรัฐกับอังกฤษหลายปี ก็ประกาศยุติเรื่องเมื่อปี 2555 ในความเห็นส่วนตัวเชื่อว่ามีการตกลงแบบ win win คือให้แกรี่ แมกเคนน่อน หุบปากเงียบ เพื่อแลกกับการเป่าคดี ไม่งั้นเรื่องจะบานปลายไปพัวพันกับพื้นที่ลับสุดยอด "Area 51" ที่ผู้คนจำนวนไม่น้อยกล่าวหาว่าทางการสหรัฐเก็บซากยานต่างดาวที่ตกในทะเลทราย เมือง Roswell รัฐ New Mexico เมื่อปี 1947 ไว้ที่นี่
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(2).jpg)
ผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีล่าสุดเมื่อคืนวันที่ 8 พฤศจิกายน 2559 ท่านประธานาธิบดีปูติน ส่งสารแสดงความยินดีต่อว่าที่ประธานาธิบดีโดนั่ล ทรัมพ์ และหวังว่าจะเกิดความร่วมมือระหว่างทั้งสองประเทศ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(3).jpg)
ประชาชนผู้สนับสนุน Trump หวังจะเห็นความร่วมมือระหว่างรัสเซียและอเมริกาในการปกป้องโลก
United nations กับการประชุมเรื่อง UFO
ในสมัยที่ท่านอูถ่าน (U Thant) เป็นเลขาธิการสหประชาชาติ ปี 1961 - 1971 ก็มีการยกเรื่อง UFO ขึ้นมาพูดกันแต่ไม่ได้เอาจริงเอาจังอะไร พอมาถึงยุคของท่าน Kurt Waldheim มีการจัดประชุมอย่างเป็นทางการโดยการเสนอของ Sir Eric Gairy นายกรัฐมนตรีประเทศ Grenada และมีผู้เชี่ยวชาญ UFO ระดับโลกเข้าร่วมเมื่อวันที่ 14 กรกฏาคม 1978 แต่ผลการประชุมครั้งนั้นไม่เป็นที่เปิดเผย ดูรายชื่อผู้เข้าประชุมแต่ละท่านล้วนเป็นผู้เชี่ยวชาญ UFO ระดับโลกซึ่งแฟนคลับเรื่องนี้คงรู้จักเป็นอย่างดี อย่างไรก็ตามเรื่องราวของ UFO ในที่ประชุม UN เงียบหายไปนานและมาโผล่อีกครั้งในสมัยของท่านประธานาธิบดีสหรัฐอเมริกา Ronal Reagan ปี 1987 ไม่ทราบว่าเมื่อถึงสมัยประธานาธิบดี Donald Trump ที่ชนะเลือกตั้งอย่างถล่มทลายเหนือ Hillary Cliton เมื่อคืนวันที่ 8 พฤศจิกายน 2016 จะมีเรื่องราวนี้โผล่ขึ้นมาอีกหรือไม่
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(5).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(3).jpg)
แต่ละท่านที่นั่งประชุมล้วนเป็นผู้เชี่ยวชาญ UFO ที่มีชื่อเสียง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Dr.J Allen Hynek อดีตที่ปรึกษาของกองทัพอากาศสหรัฐ และ Mr.Gordon Cooper นักบินอวกาศอเมริกันในโครงการ Mercury และ Gemini ที่ยืนยันอย่างเป็นทางการว่า "เขาเห็น UFO" ด้วยตาตนเอง ท่านที่สนใจเข้าไปชมคำสัมภาษของเขาได้ที่ https://www.youtube.com/watch?v=dvPR8T1o3Dc หรือชมรายละเอียดต่างๆโดยใช้ Keyword ว่า Gordon Cooper UFO
ยูเอฟโอเหนือกรุงโรม
เดือนตุลาคม 2549 มีโอกาศไปที่กรุงโรม ประเทศอิตาลี ก็เดินถ่ายรูปเล่นไปเรื่อยๆตามประสาคนมีกล้องดิจิต้อล และเมื่อกลับมาถึงบ้านได้นำภาพเหล่านั้นโหลดลงคอมพิวเตอร์ปรากฏว่ามีภาพ 2 เฟรม ถ่ายที่บริเวณ Spanish Step หนึ่งในเฟรมปรากฏภาพวัตถุ 2 สิ่ง บนท้องฟ้าเหนือยอดตึก อีกเฟรมภาพวัตถุดังกล่าวหายไปแล้ว เมื่อวิเคราะห์ดูแล้วภาพดังกล่าวไม่ใช่นกและเครื่องบินเพราะซูมดูแล้วไม่เหมือน (มีภาพเปรียบเทียบของนกและเครื่องบินที่ถ่ายด้วยกล้องตัวเดียวกัน)
ไปถึงกรุงโรมเช้าวันที่ 17 ตุลาคม 2549
สองภาพข้างล่างนี้ดูเผินๆก็เหมือนไม่มีอะไรในกอไผ่ เป็นภาพที่ถ่ายอย่างต่อเนื่อง 2 เฟรม ห่างกันเพียงชั่ววินาที
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide17.jpg)
เฟรมแรก
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide18.jpg)
เฟรมที่สอง
แต่พอซูมดูใน "เฟรมแรก" จะเห็นวัตถุ 2 สิ่ง อยู่บนท้องฟ้า ส่วน "เฟรมที่สอง" วัตถุดังกล่าวหายไปแล้วแสดงว่าต้องมีความเร็วมาก ดูภาพชายใส่เสื้อสีขาวกำลังเดินขึ้นบันได
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide19(1).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide20.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide21.jpg)
ซูมดูจะเห็นวัตถุเป็นรูปร่างลักษณะค่อนข้างกลมๆ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide22(1).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide23.jpg)
เปรียบเทียบภาพนกที่ถ่ายด้วยกล้องอันเดียวกัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide24(1).jpg)
เปรียบเทียบกับภาพถ่ายเครื่องบินด้วยกล้องตัวเดียวกัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide25(2).jpg)
ปรากฏการณ์ที่เกาะช้าง
เมื่อเดือนเมษายน 2550 ให้ลูกสาวคนเล็กชื่อกรวิกา บุณโยทยาน ชื่อเล่นน้องนุ้ย ตอนนั้นเรียนอยู่ที่มหาวิทยาลัยสยาม ไปต้อนรับเพื่อนชาวอเมริกันซึ่งเป็นอดีตนักบินขับไล่ของกองทัพอากาศสหรัฐ เขามาเที่ยวเมืองไทยพร้อมกับภรรยาและลูก ทั้งหมดพากันไปเที่ยวทะเลที่เกาะช้าง จังหวัดตราด และเย็น วันที่ 8 เมษายน 2550 ขณะเดินเล่นอยู่ที่ชายหาดน้องนุ้ยและเพื่อนชาวอเมริกันมองเห็นวัตถุลึกลับบินอยู่บนท้องฟ้าในทะเล โดยสังเกตุเห็นลักษณะการบินที่แปลกๆชนิดฝืนกฏแรงโน้มถ่วง (Newton's law of gravity) เจ้าสิ่งบินนั้นมันสามารถเลี้ยวหรือเปลี่ยนทิศทางได้โดยไม่ต้อง "ตีโค้ง" เรียกว่าวิ่งอยู่ดีๆก็เลี้ยวหักมุมได้เลย น้องนุ้ยรีบโทรมารายงานผมทันทีตอนนั้นกำลังขับรถมาจากนครพนมจะไปบ้านที่สกลนคร ต้องรีบสั่งให้ลูกทำการบันทึกภาพทันทีด้วยกล้องดิจิต้อล ส่วนเพื่อนชาวอเมริกันก็บันทึกภาพด้วยกล้องเช่นเดียวกัน และในฐานะที่เป็นอดีตนักบินขับไล่ของกองทัพอากาศสหรัฐเพื่อนให้ความเห็นว่าเจ้าสิ่งบินนี้ต้องไม่ใช่เครื่องบินรุ่นใหม่ของสหรัฐอย่างแน่นอน เพราะรุ่นล่าสุดที่แสนจะไฮเทคอย่างนกเหยี่ยวปีศาจ "สเต้ล" ก็ยังไม่สามารถฝืนกฏแรงดึงดูดได้ต้องตีโค้งตามสูตร ไม่มีทางเลี้ยวแบบหักมุม
อย่างไรก็ตามพอถ่ายภาพเสร็จฝนตกลงมาทันทีทันใดกล้องสองตัวเปียกฝนอย่างจังทำให้ขัดข้องไม่สามารถโหลดภาพได้ สองวันต่อมารีบขับรถไปหาลูกที่กรุงเทพและนำเมมโมรี่ก้าดของกล้องไปให้ผู้เชี่ยวชาญที่ห้างเดอะมอลบางแคทำการกู้คืนข้อมูล ปรากฏว่าสามารถกู้คืนได้ส่วนหนึ่ง รีบนำข้อมูลที่กู้ได้ไปโหลดลงคอมพิวเตอร์และขยายภาพดู โชคดีครับยังได้ภาพมาจำนวนหนึ่งที่พอวิเคราะห์ได้ว่ามันคือ "ยูเอฟโอ"
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/เกาะช้าง.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide67.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide68.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide69.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide15(1).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide70.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide15.jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide71.jpg)
นักท่องเที่ยวกำลังเพลินอยู่กับบรรยากาศยามเย็น และอาหาร อีกส่วนหนึ่งก็เล่นน้ำทะเลอย่างสนุกสนาน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide72.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide72.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(4).jpeg)
Frame 1 or Action 1 นักท่องเที่ยวกำลังสนุกกับบรรยากาศและไม่มีใครสังเกตสิ่งบินลึกลับบนท้องฟ้า
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide74.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(7).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide3(3).jpeg)
ข้อสังเกตการทำมุมของแสงอาทิตย์ก่อให้เกิดภาพสะท้อนแสงมันวาวและเงาที่ด้านหลัง
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(10).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide6(4).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide6(5).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide14.jpeg)
Frame 2 or Action 2 เจ้าสิ่งบินลึกลับทิ้งตัวลงจนเกือบแตะท้องน้ำทะเล
ภาพขยายทำให้เห็นว่าต้องเป็นโลหะเพราะสะท้อนแสงอาทิตย์มันวาวมีเงาดำด้านหลัง
และมุมตกกระทบก็เอียงเล็กน้อยสอดคล้องกับพิกัดทิศทางของดวงอาทิตย์
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide77.jpg)
ภาพเปรียบเทียบที่ถ่ายจากต่างประเทศ ก็มาลักษณะเดียวกันคือวัตถุดังกล่าวบินอยู่ในทะเล
ขณะที่นักท่องเที่ยวยังคงสนุกอยู่กับการเล่นน้ำ หรือพักผ่อน ไม่มีใครสังเกตเห็นเจ้าสิ่งบินนี้
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide78.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide78.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(4).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide79.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide79.jpg)
Frame 3 or Actionj 3 มันทะยายขึ้นสูงอย่างรวดเร็ว เนื่องจากเป็นการถ่ายภาพที่มีแสงจ้าของดวงอาทิตย์
จึงทำให้ภาพจางลงแต่ก็พอมองเห็นว่าเป็นวัตถุรูปร่างทรงกลม
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(3).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide80.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide80.jpg)
Frame 4 or Action 4 มันทะยานสูงขึ้นไปอีกอย่างรวดเร็วชนิดที่เครื่องบินสุดไฮเทค
ของกองทัพอากาศสหรัฐอย่าง "สเต็ล" ยังต้องชิดซ้าย
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide81.jpg)
Frame 4 or Action 4 ฉากสุดท้ายก่อนที่จะหายไปกับท้องฟ้า
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide82.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide83.jpg)
เมื่อประมวลภาพทั้งสี่เข้าด้วยกันจะเห็นว่าเจ้าสิ่งบินลึกลับนี้สามารถเคลื่อนไหวได้อย่างอิสระ
แสดงว่ามันต้องมีอุปกรณ์สลายแรงดึงดูดของโลกซึ่งเรียกว่า Antigravity เรื่องนี้องค์การนาซ่า
ของสหรัฐก็กำลังพยายามอย่างสุดเหวี่ยงที่จะผลิตยานชนิดสามารถสลายแรงดึงดูดได้
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(5).jpeg)
ภาพ UFO ที่ถ่ายในสถานที่ต่างๆ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(8).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide84.jpg)
เปรียบเทียบภาพถ่ายระหว่างสิ่งบินลึกลับที่เกาะช้าง ประเทศไทย เมืองรอสเวล สหรัฐอเมริกา
และ อำเภอนาแก ประเทศไทย กับเครื่องบินไอพ่น และนก
เผชิญหน้า (เผชิญหลัง) กับ ยูเอฟโอ ที่เมืองรอสเวล รัฐนิวเม็กซิโก สหรัฐอเมริกา
เมื่อเดือนเมษายน ปี 2553 ผมกับภรรยาไปเยี่ยมลูก "น้องนุ้ย" ที่รัฐเทกซัส สหรัฐอเมริกา และพากันขับรถไปที่เมืองรอสเวล รัฐนิวเม็กซิโก ใช้เวลาเช้าถึงเย็น ผมรู้จักเรื่องราวของเมืองนี้มานานแล้วเพราะตามประวัติ ยูเอฟโอ ตกที่ทะเลทรายชานเมืองเมื่อปี ค.ศ.1947 หรือ พ.ศ. 2490 ชาวอเมริกันในรัฐแถบนี้คุ้นหูกับคำว่า UFO Crashed in Roswell ที่นี่มีพิพิธภัณฑ์และศูนย์ค้นคว้า ยูเอฟโอ ผมก็ตั้งใจไปชมที่นี่แหละและได้มาถึงจริงๆวันที่ 12 เมษายน 2553
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide01.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide01.jpg)
ภรรยา น้องนุ้ย และผม ถ่ายภาพที่ศูนย์บริการนักท่องเที่ยวเมืองรอสเวล ที่นี่เขาโปรโมทเรื่อง ยูเอฟโอ อย่างจริงจัง
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide02.jpg)
ป้ายยินดีต้อนรับสู่เมืองรอสเวล รัฐนิวเม็กซิโก สหรัฐอเมริกา
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide02(1).jpg)
เยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์ และศูนย์วิจัย ยูเอฟโอ ตั้งอยู่ถนนกลางเมืองรอสเวล
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide03.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide03.jpg)
มีหุ่นจำลองแสดงเหตุการณ์ ยูเอฟโอ ตกที่ทะเลทรายนอกเมืองรอสเวล และหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นรายงานข่าวว่า กองทัพอากาศยึดซากจานบินได้ที่ทุ่งเลี้ยงปศุสัตว์ เมืองรอสเวล
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide04.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide04.jpg)
แสดงภาพถ่าย ยูเอฟโอ จากที่ต่างๆ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide05.jpg)
ที่น่าสนใจก็ชิ้นนี้แหละครับ มันเป็นเศษโลหะที่ชาวบ้านเก็บได้จากซากยานลึกลับที่ตกในทะเลทราย (เข้าใจว่าชิ้นนี้หลงหูหลงตาเจ้าหน้าที่กองทัพอากาศที่ถูกสั่งให้เข้ามาเคลียพื้นที่) ทางศูนย์ได้ส่งไปให้สถาบันวิทยาศาสตร์ตรวจสอบในห้องแลปโดยใช้วิธีวิเคราะห์โครงสร้าง "ไอโซโทป" ผลการตรวจยืนยันว่าวัตถุชิ้นนี้ไม่มีโครงสร้างไอโซโทปเหมือนวัสดุสิ่งใดในโลกใบนี้ ยังงี้ก็ต้องมาจากโลกใบอื่นนะซิ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide05(1).jpg)
หลังจากชมพิพิธพัณฑ์ก็ไปกินอาหารที่ร้านแมกโดนั่ล ซึ่งทำเลียนแบบยาน ยูเอฟโอ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide06.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide06.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide07.jpg)
แมกโดนั่ลที่นี่ราคาถูกกว่าที่เมืองไทย เพราะเป็นอาหารพื้นเมืองที่ใครๆก็นิยมกิน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide06(1).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide06(2).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide06%281%29.jpg)
เสร็จแล้วก็ออกมายืนถ่ายรูปตามธรรมเนียมนักท่องเที่ยวชาวไทย ภรรยาผมกลัวแดดก็เลยยืนหลบอยู่ในร่ม รูปนี้ก็ไม่มีอะไรเป็นท้องฟ้าโล่งๆ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide07(1).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide07%281%29.jpg)
เนื่องจากน้องนุ้ยใช้กล้องไฮเทค แคนน่อน 7 D สามารถกดแชตเตอร์ได้อย่างต่อเนื่องอย่างรวดเร็ว
ภาพนี้จึงปรากฏวัตถุลึกลับ 2 ลำ บินอยู่บนท้องฟ้า ไม่รู้ว่ามันโผล่มาจากไหนเร็วเหลือเกินแค่เสี้ยววินาที
ผมยังยืนอยู่ท่าเดิม มุมกล้องก็มุมเดิม
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide08.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide08.jpg)
ภาพขยายให้เห็นเจ้าวัตถุลึกลับ 2 ลำ ถ้าเป็นเครื่องบินไอพ่นก็ไม่น่าจะเร็วขนาดนี้
เพราะวิเคราะห์จากมุมกล้องถ่ายระยะไกลเฟรมของเลนส์สามารถคุมพื้นที่ได้ระยะทางเยอะมาก
หากเฟรมแรกไม่มีภาพวัตถุนี้แต่พอเฟรมที่สองมีก็แสดงว่าต้องบินได้เร็วชนิดพริบตา
อนึ่งที่ผมพาดหัวว่า เผชิญหน้า (เผชิญหลัง) กับ ยูเอฟโอ ก็เพราะมันอยู่ข้างหลังผมนี่แหละ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide29.jpg)
เปรียบเทียบภาพทั้งสองเฟรมให้เห็นความเร็วของเจ้าสิ่งบินลึกลับ (แต่งสีเพิ่อให้มองเห็นได้ชัดขึ้น)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide32.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide32.jpg)
เปรียบเทียบกับภาพของเครื่องบินไอพ่น เร็วยังไงก็ต้องติดภาพในเฟรมที่สอง
เพราะมุมกว้างของเลนส์ครอบคลุมระยะทางได้ไกลมาก
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide24.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide25(1).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide24.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide25.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide25.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide26.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide27.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide27.jpg)
ภาพเครื่องบินไอพ่นถ่ายติดทุกเฟรม
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide22.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide22.jpg)
โดยทั่วไปเครื่องบินไอพ่นในระยะสูงจะมีไอน้ำเป็นหางยาวออกมาชัดเจน
เผชิญหน้า (เผชิญหลัง) กับ ยูเอฟโอ เป็นครั้งที่สอง ในบริเวณทุ่งนา นอกเมืองรอสเวล รัฐนิวเม็กซิโก
ตกบ่ายแก่ๆบอกให้ลูกขับรถออกไปหาวิวแถวนอกเมืองเพื่อถ่ายทำภาพประกอบ "มิวสิก วีดิโอ" กับกีต้าร์ตัวใหม่ยี่ห้อเฟนเดอร์ เมดอินยูเอสเอ แต่ที่ไหนได้กลับถูกยูเอฟโอประกบข้างหลังอีกครั้ง
จอดรถแถวๆทุ่งนาเพื่อหามุมกล้องดีๆ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide55.jpg)
ภาพแรกไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide56.jpg)
ภาพที่สองมีวัตถุบางอย่างบินเข้ามาอยู่ในเฟรมของภาพด้านหลัง สองภาพนี้ห่างกันแค่อึดใจ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide57.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide57.jpg)
เปรียบเทียบระหว่างทั้งสองเฟรม ยังไม่ทันขยับตัว
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide58.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide58.jpg)
ภาพที่สามมองไม่เห็นเจ้าสิ่งนั้นแล้ว
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide59.jpg)
วิเคราะห์ภาพโดยใช้หลักทางฟิสิกซ์ของแสงอาทิตย์ แสดงว่าเจ้าสิ่งบินลึกลับนี้ต้องเป็นโลหะเพราะมันสะท้อนแสงโดยมีเงาข้างหลัง
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide60.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide60.jpg)
แสดงว่ามันบินเข้ามาในเฟรมของกล้องอย่างรวดเร็ว เพราะภาพแรกยังไม่เห็นอะไร
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide62.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide62.jpg)
แต่งสีให้ดูการสะท้อนแสงอาทิตย์ของวัตถุลึกลับนี้ได้ชัดขึ้น
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide63.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide63.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(6).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(7).jpeg)
วิเคราะห์เส้นทางของแสงอาทิตย์และเงา เปรียบเทียบระหว่างเจ้าวัตถุบินลึกลับกับแว่นตา
แสดงให้เห็นว่ามันสะท้อนแสงและเกิดเงาในลักษณะเดียวกันกับแว่นตา
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide19.jpg)
การถ่ายรูปแล้วติด ยูเอฟโอ ในฉากข้างหลังแบบบังเอิญไม่ใช่ผมเป็นคนแรกครับ
นักท่องเที่ยวคนอื่นๆที่มาเมืองรอสเวล ก็มีประสบการณ์เดียวกันมาแล้วหลายคน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide03(1).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide03%281%29.jpg)
น้องนุ้ย กับกล้องแคนน่อน 7 D
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide95.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide95.jpg)
เป็นไงครับ เอาประสบการณ์จริงของตัวเองมาเล่าให้ฟังพร้อมกับภาพเชิงวิเคราะห์
โดยใช้หลักการทางฟิสิกซ์ เพื่อยืนยันว่า ยูเอฟโอ เป็นเรื่องทางวิทยาศาสตร์ และไม่ใช่นิยายอีกต่อไป
UFO ที่อำเภอนาแก นครพนม
บ่ายแก่ๆวันที่ 22 ธันวาคม 2564 ผมกับอาจารย์วรวิทย์ ตงศิริ เดินทางไปที่หน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ กรป.กลาง อำเภอนาแก นครพนม เพื่อหารือกับท่าน ผบ.หน่วย เรื่องโครงการสร้างจุดขายการท่องเที่ยวในค่ายทหาร ขณะที่กำลังคุยหารือกันผมมองขึ้นไปบนท้องฟ้าเห็นวัตถุประหลาดลอยนิ่งๆ ท่าน ผบ.ให้ทัศนะบางคนอาจคิดว่าเป็น UFO ผมไม่ได้ออกความเห็นอะไรเพราะกลัวเขาจะหาว่าติ้งต้อง แต่ในใจเริ่มสงสัยว่าน่าจะใช่ UFO เพราะมันมีขนาดใหญ่จนสามารถมองเห็นด้วยตาเปล่าทั้งๆที่อยู่สูงมากและก็ลอยอยู่นิ่งๆเป็นเวลานาน ถ้าเป็นลูกโป่งหรือบันลูนมันจะต้องลอยตามกระแสลมข้างบน ใช้กล้อง Iphone 12 ProMax ถ่ายเป็น VDO พบว่ามัน "หมุนรอบตัวเองด้วยความเร็วสูง" เคลื่อนที่และหยุดได้อย่างกระทันหัน ซึ่งค้านกับกฏแรงดึงดูดของนิวตัน (Newton's law of gravitational force) แสดงว่ามันต้องมีเทคโนโลยี "สลายแรงดึงดูดของโลก" (antigravity force)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide31.jpeg)
ภาพขยายพบว่าเป็นวัตถุทรงกลม
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide32.jpeg)
ภาพถ่ายใน VDO มองเห็นการหมุนรอบตัวเองด้วยความเร็ว
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide33.jpeg)
เคลื่อนที่และหยุดนิ่งได้แบบกระทันหัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide3.jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide21.jpeg)
เอาภาพวีดีโอมาตัดต่อเป็นภาพนิ่งแสดงให้เห็นการเคลื่อนตัวของ UFO ที่ฝืนกฏแห่งแรงดึงดูดของโลก เพราะสามารถเลี้ยวแบบหักข้อศอกได้สบาย
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1.jpeg)
ภาพเครื่องบินระยะไกลด้วยกล้องตัวเดียวกัน เมื่อ zoom จะเห็นลำตัวและหางเครื่องบินชัดเจน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(1).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(2).jpeg)
เปรียบภาพถ่ายด้วยกล้องตัวเดียวกันระหว่างเครื่องบิน กับ UFO
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide20.jpeg)
เปรียบเทียบภาพระหว่าง UFO กับ Balloon
อนึ่ง ข่าวบอลลูนของจีนที่ถูกสหรัฐยิงตกเมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ 2566 อาจจะสับสนกับภาพ UFO แต่มีข้อสังเกตคือเวลาถ่าย VDO จะเห็นว่าวัตถุนี้หมุนรอบตัวเองด้วยความเร็วและมีแสงวูบวาบออกมารอบตัวซึ่งไม่น่าจะเป็นคุณสมบัติของบอลลูนตรวจอากาศ
"สิ่งบินลึกลับ" ที่ดอยสุเทพ?
คุณ Pom Dararat เป็นมัคคุเทศก์อาชีพมีฝีมือในการถ่ายภาพ และเป็นเพื่อน Facebook ส่งภาพเหล่านี้มาให้ดู ใช้เวลาวิเคราะห์อยู่นานจนฟันธงได้ว่า ไม่ใช่เครื่องบิน ไม่ใช่นก ไม่ใช่ขี้แมงวันหน้ากล้องเพราะมันเคลื่อนที่จากทิศตะวันออกไปยังทิศตะวันตก แล้วมันจะเป็นอะไรละ?
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide13.jpeg)
ภาพแรก (Frame 0) ไม่มีอะไรบนท้องฟ้า
ภาพที่ 1 (Frame 1) สิ่งบินลึกลับโผล่ออกมาทางทิศตะวันออก เวลา 09:57
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide7(3).jpeg)
Frame 1 09:57 and Frame 2 09:58 สิ่งบินลึกลับขยับเข้ามา จากทิศตะวันออกไปทางทิศตะวันตก
แต่ถอยห่างออกไปทางทิศเหนือทำให้ภาพดูเล็กลง
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide8(3).jpeg)
Frame 2 09:58 and Frame 3 09:58 ภาพดูเล็กลง แสดงว่าเคลื่อนตัวออกไปไกลทางทิศเหนือ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide9.jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(2).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(3).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(4).jpeg)
เปรียบเทียบกับภาพถ่ายเครื่องบินต่างกันชัดเจน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide10.jpeg)
เปรียบเทียบภาพสิ่งบินลึกลับที่ดอยสุเทพ เชียงใหม่ กับภาพถ่ายที่ อำเภอนาแก นครพนม
มีความคล้ายกันมาก
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide11.jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide11(1).jpeg)
เปรียบเทียบกับภาพถ่ายนกแตกต่างกันชัดเจน
ประสบการณ์ตรงของคุณวิลัยภรณ์ บุณโยทยาน
เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2557 คุณวิลัยภรณ์ฯ ภรรยาของผมไปจังหวัดมหาสารคามเพื่อทำธุระเกี่ยวกับการอัดเสียงเพลงสำหรับแจกในงานฉลอง 50 ปี มหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร เข้าพักที่โรงแรมตักศิลาในตัวเมืองมหาสารคาม เวลาประมาณ 10:30 น. ขณะที่กำลังอยู่ในห้องพักของโรงแรมซึ่งมีหน้าต่างด้านทิศเหนือ คุณวิลัยภรณ์ฯสังเกตุเห็นวัตถุบางอย่างลอยอยู่บนท้องฟ้าในระยะไกล เมื่อตั้งใจดูอย่างจริงจังก็พบว่าวัตถุนั้นมีลักษณะทรงกลมซึ่งไม่น่าจะเป็นเครื่องบินธรรมดา เนื่องจากคุณวิลัยภรณ์มักได้ยินเรื่องราวเกี่ยวกับ UFO จากผมบ่อยๆและเคยไปดูงานที่ UFO Museum เมือง Roswell รัฐ New Mexico USA เมื่อเดือนเมษายน 2510 แต่ตอนนั้นเธอคิดว่ามันเหมือนจิตนาการแบบภาพยนต์ไม่คิดว่ามันจะเป็นเรื่องจริงจังอะไร เมื่อมาเห็นด้วยตาตนเองเข้าจริงคราวนี้เธอจึงเชื่อว่านี่คือ UFO ตัวจริงเสียงจริง เพราะเหตุผล 3 ประการ
1. วัตถุที่เป็นทรงกลมทำไมจึงบินอยู่บนอากาศได้มันผิดหลักอากาศพลศาสตร์ เว้นแต่ว่ามันมีเทคโนโลยีที่สามารถสลายแรงดึงดูดของโลก (Anti-gravity technology) บางช่วงมันสามารถหยุดนิ่งอยู่ในอากาศเหมือนจอดอยู่เฉยๆก็แสดงว่าแรงดึงดูดของโลกไม่มีผลต่อมันเลย ขัดแย้งกับกฏแรงโน้มถ่วงของเซอร์ไอแซค นิวตั้น อย่างชัดเจน ดีนะที่มันไม่โชว์การเลี้ยวแบบหักมุม 90 องศา
2. เมื่อวัตถุดังกล่าวผ่านเข้าไปบริเวณที่เป็นก้อนเมฆจะเกิดปฏิกริยาทำให้มีก้อนเมฆรวมตัวเป็นทางยาวเหมือนไอเสียรถยนต์ แต่พอออกมานอกก้อนเมฆปฏิกริยาดังกล่าวก็หายไป แสดงว่าเจ้าวัตถุนั้นต้องมีพลังงานความร้อนหรือพลังงานอย่างใดอย่างหนึ่ง หากจะคิดว่าวัตถุนั้นเป็นเพียงบอลลูนธรรมดามันก็ไม่น่าจะมีปฏิกริยาต่อก้อนเมฆขนาดนั้น เพราะบอลลูนเป็นวัตถุอัดแก้สฮีเลี่ยมไม่มีความร้อนมากมายอะไรถ้าว่าไปก็เหมือนลูกโป่งธรรมดานั่นเอง
3. บางครั้งบางขณะเจ้าวัตถุนั้นสะท้อนแสงอาทิตย์เป็นมันวาววูบวาบแสดงว่ามันต้องเป็นวัสดุอะไรบางอย่างที่มีลักษณะมันวาว หรือโลหะอย่างใดอย่างหนึ่ง
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide15.jpg)
ใช้โปรแกรมดาราศาสตร์สร้างภาพเสมือนของตำแหน่งดวงอาทิตย์ ณ หน้าโรงแรมตักศิลาในตัวเมืองมหาสารคาม ทำให้ทราบว่าเมื่อเวลา 10:30 น. วันที่ 25 ตุลาคม 2557 ดวงอาทิตย์ทำมุม 45 องศา ก็สอดคล้องกับการสะท้อนแสงของว้ตถุลึกลับที่ด้านถูกแสงแดดเป็นมันวาวและด้านตรงข้ามเป็นเงามืด (ตามคำอธิบายของคุณวิลัยภรณ์ที่เห็นปรากฏการณ์กับตาตัวเอง)
ภาพนี้ (ซ้ายมือ) ผมและคุณวิลัยภรณ์ไปชม UFO Museum ที่เมือง Roswell New Mexico USA เมื่อเดือนเมษายน 2550 (ขวามือ) เป็นภาพถ่ายวัตถุลึกลับจากหน้าต่างโรงแรมตักศิลา จังหวัดมหาสารคาม 10:30 น. วันที่ 25 ตุลาคม 2557
ภาพข้างล่างนี้เป็นทั้งหมด 10 รูป ที่คุณวิลัยภรณ์ถ่ายด้วยกล้องดิจิต้อลขนาดเล็กแบบธรรมดา เธอยังบ่นเสียดายว่าน่าจะเอากล้อง Nikon ที่มีเลนส์ซูมติดตัวไปด้วยจะได้ภาพที่ชัดคมกว่านี้แน่นอน ผมเรียงลำดับไว้เป็นหมายเลข 1 - 10 และทำเครื่องหมายลูกศรสีขาวเอาไว้ให้เป็นตัวช่วยให้ทราบว่าเจ้าวัตถุนั้นอยู่ที่ตำแหน่งไหน ถ้าเอาเสาวิทยุด้านล่างเป็นตัวอ้างอิงจะเห็นว่าเจ้าวัตถุมันเคลื่อนตัวจากทิศตะวันออกไปยังทิศตะวันตก และบางช่วงก็หยุดอยู่นิ่งๆกลางอากาศ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide3(4).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(12).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(13).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(14).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(4).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(5).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(6).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(7).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(8).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(9).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(8).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(9).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(10).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide6(2).jpeg)
ภาพที่ 2 - 4 แสดงให้เห็นว่ามันกำลังเคลื่อนตัวจากทิศตะวันออกไปทางทิศตะวันตก
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide7(4).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide8(4).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide9(1).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide9(2).jpeg)
ภาพที่ 5 และ 7 เห็นได้ชัดเจนว่ามันเปลี่ยนตำแหน่งโดยดิ่งขึ้นไปตรงๆ
ตอนนี้คุณวิลัยภรณ์ยืนยันว่า "เชื่อแล้วคะ" เข้าทำนองสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น เรื่องราวประสบการณ์ UFO ยังไม่หมดเท่านี้ หากมีข้อมูลพบเห็นใหม่ๆก็จะมา update ให้พระเดชพระคุณท่านได้รับทราบต่อไป
ปรากฏการณ์ที่ปราสาทนารายณ์เจงเวง อ.เมือง สกลนคร
ไปถ่ายภาพดวงอาทิตย์ตรงศรีษะที่ปราสาทนารายณ์เจงเวง อ.เมืองสกลนคร เมื่อวันที่ 5 - 6 สิงหาคม 2559 ปรากฏว่ามีภาพ "วัตถุบินลึกลับ" (unidentified flying object: UFO) ติดเข้ามาด้วย
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(1).jpg)
ภาพดวงอาทิตย์ตรงศรีษะที่ปราสาทนารายณ์เจงเวง อ.เมืองสกลนคร
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2.jpg)
เงาของกระถางชี้ว่า "ดวงอาทิตย์ตรงศรีษะ"
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide3.jpg)
ช่วงเวลาดังกล่าวไม่มีผู้คนมีแต่เพื่อนสี่ขาวิ่งไปมา
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide3(1).jpg)
วันที่ 5 สิงหาคม 2559 เวลา 11:27 ได้ภาพ UFO ท้องฟ้าเหนือปราสาทนารายณ์เจงเวง
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(1).jpg)
ภาพขยาย
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4.jpg)
ผมแต่งสีเพื่อให้ดูชัดขึ้น
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5.jpg)
เพื่อให้แน่ใจว่าภาพดังกล่าวไม่ใช่ "ขี้แมงวันหน้ากล้อง" จึงเปรียบเทียบกับภาพที่ถ่ายไล่ๆกัน เพื่อยืนยันว่าสิ่งนั้นต้องเป็น "วัตถุบนท้องฟ้า" (Flying Object)
อนึ่ง พิจารณาภาพนี้อยู่หลายวันโดยเปรียบเทียบกับปรากฏการณ์ต่างๆบนท้องฟ้า ประกอบกับภาพถ่าย ณ สถานที่เดียวกัน มุมกล้องเดียวกันในวันต่อมา ที่สุดของที่สุดก็ได้ข้อสรุปว่า "มันคือภาพดวงอาทิตย์" ที่ถูกกรองแสงโดยก้อนเมฆทำให้ดูคล้ายกับวัตถุลึกลับ ........ เล่นเอาตกใจหมดเลย ..... วิทยาศาสตร์ก็เป็นแบบนี้แหละครับ "ต้องพิสูจน์ให้ถึงที่สุด"
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(4).jpg)
ภาพถ่าย 2 รูปนี้ทำให้ฟันธงว่าเป็น "ดวงอาทิตย์ ไม่ใช่ UFO" เพราะมีการเปรียบเทียบระหว่างภาพวันที่ 6 สิงหาคม กับวันที่ 5 สิงหาคม 2559 ทั้งสอง object อยู่ในสถานที่เดียวกัน ถ้าเป็น UFO มันคงไม่น่าจะมาอยู่ในตำแหน่งเดียวกันทั้งสองวัน อนึ่งหลักการทางฟิสิกซ์ก็มีคำอธิบายว่าก้อนเมฆสามารถทำหน้าที่เหมือนกระจกฝ้าในการกรองแสงจ้าของดวงอาทิตย์และสร้างภาพดวงอาทิตย์เป็นลูกกลมๆดังที่เห็น ทำนองเดียวกันกับหมอกและฝุ่นในขอบฟ้าทำให้เรามองเห็นดวงอาทิตย์เป็นลูกกลมแดงตอนเช้าๆและเย็นๆ
วิเคราะห์ clip VDO จากข่าว UFO ที่ ถนนงามวงศ์วาน นนทบุรี เมื่อ 1 มิถุนายน 2566
ตามข้อมูลข่าว ผู้ถ่าย clip ระบุว่าถ่ายเมื่อวันที่ 1 มิถุนาย น 2566 เวลา 07:48 น. บนทางด่วนงามวงศ์วาน
ประเด็นการวิเคราะห์
1.เป็น clip จริงๆหรือ Photo Shop
ภาพ VDO มีการบินสวนทาง ระหว่าง UFO กับ นก (Bird) ซึ่งมีการกระพือปีกขึ้นลงอย่างเป็นธรรมชาติของสัตว์ปีก
2.ภาพที่ปรากฏ เป็น "วัตถุ" หรือ ภาพสะท้อน หรือ รอยขี้แมลงวันของเลนส์กล้อง
การที่เกิดเงาของแสงอาทิตย์แสดงว่าต้องเป็น "วัตถุ" ไม่ใช่ ภาพสะท้อน หรือ ขี้แมงวันหน้ากล้องใช้โปรแกรมดาราศาสตร์ค้นหาตำแหน่งดวงอาทิตย์ ณ สถานที่ วัน และเวลาตาม clip พบว่าดวงอาทิตย์อยู่ ณ พิกัด มุมกวาด (azimuth 71 องศา ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ) ทำมุมตกกระทบ 26 องศา (altitude 26) เมื่อเปรียบกับ "เงา" (shadow) ที่ปรากฏบน UFO กับเงาของอาคารพาณิชย์ด้านล่าง มีมุมตกกระทบ 26 องศา เท่ากัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(8).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(9).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(10).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(9).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(10).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(11).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide3(6).jpeg)
UFO เป็นวัตถุสะท้อนแสงอาทิตย์และเกิดเงา
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(15).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide4(16).jpeg)
ใช้โปรแกรมดาราศาสตร์คำนวณพิกัดของดวงอาทิตย์ ณ วันและเวลาตาม clip
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(11).jpeg)
ทั้ง UFO และอาคารพาณิชย์มีเงาดวงอาทิตย์
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide6(6).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide6(7).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide6(8).jpeg)
จำลองเส้นทางของ sunlight ด้วยมุมตกกระทบ 26 องศา ที่ UFO และอาคารพาณิชย์
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide7(5).jpeg)
UFO และอาคารพาณิชย์ มีมุมตกกระทบของ sunlight และเงา เหมือนกัน
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide8(5).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide8(6).jpeg)
การเคลื่อนที่ของ UFO and Bird
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide9(3).jpeg)
ภาพการกระผือปีกของนก
กระทรวงกลาโหมสหรัฐ "เพนตาก้อน" ปล่อยคลิป UFO ออกมาอย่างเป็นทางการ โดยใชัถ้อยคำว่า "ไม่ใช่ชั้นความลับอีกต่อไป" (declassified)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(6).jpg)
เป็นคลิปวีดีโอถ่ายโดยนักบินกองทัพเรือสหรัฐ เปรียบเทียบกับภาพถ่ายของผมที่เมือง Roswell New Mexico USA
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide2(4).jpg)
คลิปวีดีโอของนักบินกองทัพเรือสหรัฐ เปรียบเทียบกับภาพถ่ายของลูกสาว (น้องนุ้ย) ที่เกาะช้าง
พฤษภาคม 2565 สภาผู้แทนสหรัฐอเมริกา (US congress) พิจารณาข้อมูล UFO อย่างเป็นทางการ
กระทรวงกลาโหมและฝ่ายความมั่นคงสหรัฐตั้งชื่อ UFO ใหม่ว่า UAP (Unidentified Aerial Phenomena) และนำข้อมูลนับร้อยฉบับเข้าแถลงต่อสภา นับเป็นครั้งแรกในรอบ 50 ปี ที่มีการยกเรื่องนี้ขึ้นมาอย่างเป็นทางการเพื่อให้สอดคล้องกับกฏหมายสหรัฐที่ระบุว่า "การเข้าถึงข้อมูลโดยประชาชน" เนื่องจากองค์การเอกชนได้เกาะติดเรื่อง UFO มานานหลายสิบปีแล้วแต่ทางการสหรัฐไม่พูดอะไรเลยจะปฏิเสธก็ไม่เชิง ออกอาการแบ่งรับแบ่งสู้มาตลอดหลายปี ที่สุดของที่สุดอั้นไม่ไหวเพราะหน่วยงานของกองทัพออกมาเปิดเผยเองว่านักบินรบอเมริกันจำนวนมากได้พบกับยานประหลาดที่มีเทคโลโลยีเหนือชั้นสามารถเคลื่อนที่ด้วยความเร็วสูงและเปลี่ยนทิศทางได้อย่างกระทันหันแถมยังพุ่งลงน้ำทะเลได้อีกด้วย เสืออากาศอเมริกันและลูกเรือจำนวนมากมีภาพถ่าย VDO เป็นหลักฐาน เล่นเอานักการเมืองในสภา congress นั่งไม่ติด จนต้องเปิดการประชุมวาระพิเศษเรื่องนี้อย่างเป็นทางการ
ภาพข่าวสภาคองเกรสของสหรัฐอเมริกาเปิดการถกอย่างเปิดเผยต่อสาธารณะเกี่ยวกับ UFO เป็นครั้งแรกในรอบ 50 ปี
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide5(1).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide6(1).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide7(2).jpeg)
ล่าสุดปลายเดือนกรกฏาคม 2566 วุฒิสมาชิกสหรัฐอเมริกา 2 ท่าน ได้ยื่นเสนอต่อสภาคองเกรสให้ออกกฏหมาย "เปิดเผยเรื่องราวสิ่งบินลึกลับ" เป็นกฏหมายในชื่อ The Unidentified Anomalous Phenomena (UAP) Disclosure Act of 2023
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(6).jpeg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1341146266/Slide1(7).jpeg)
ภาพถ่ายเปรียบเทียบภาพถ่ายสิ่งบินลึกลับ ซ้ายมือ คือ UAP ถ่ายโดยนักบินกองทัพเรือสหรัฐ ขวามือ ภาพถ่ายฝีมือลูกสาวของผมที่เกาะช้าง เมื่อ 8 เมษายน 2550
หากมีอะไรก้าวหน้าจะนำมา update เพิ่มเติม ครับ