เชื่อมโยงพระธาตุเชิงชุม กับ พุทธคยา เพิ่มเสน่ห์ “ธรรมทัวร์”
ไหนๆจังหวัดสกลนครของเราได้ประกาศตัวเป็นเมืองที่มีจุดเด่นทางพุทธศาสนา มีทั้งวัด และเกจิอาจารย์ชื่อดังทั้งอดีตและปัจจุบัน มีตำนานและเรื่องราวความเชื่อที่ตรึงตาตรึงใจแก่ผู้ได้ยินได้สัมผัส เช่น นิทานอุรังคธาตุ นักท่องเที่ยวจำนวนมากมาที่นี่เพราะต้องการทำบุญเพื่อเป็นศิริมงคลแก่ตัวเองและญาติพี่น้อง ผมจึงมีความเห็นว่าเราน่าจะเพิ่มเติม “สัญลักษณ์มงคล” เพื่อเป็นจุดดึงดูดความสนใจ ภาษาการท่องเที่ยวใช้คำว่า Gimmick
จึงใคร่ขอเสนอแผ่นป้าย หรือ วัตถุรูปร่างแปลกตาที่ออกไปทาง “ดูแล้วขลัง” ติดตั้งอยู่ที่วัดพระธาตุเชิงชุมให้เชื่อมโยงกับสถานที่ตรัสรู้ “พุทธคยา” เมื่อถึงวัน “วิสาขบูชา” จะได้ทำพิธีโดยหันหน้าให้ตรงกับสถานที่ศักดิ์สิทธิ์แห่งนั้น ที่ว่ามานี้ลงทุนน้อยมากแต่เพิ่มเสน่ห์ได้อย่างดี ยังไม่เคยเห็นจังหวัดไหนทำแบบนี้มาก่อน สกลนครในฐานะผู้นำกลุ่มสนุกคงต้องออกหมัดก่อนละครับ
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide01.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide02.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide02.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide03.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide15.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide15.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide08.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide12.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide06.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide06.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide07.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide09.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide09.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide10.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide12(1).jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide12.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide14.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide11.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide11.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide13.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide20.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide20.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide16.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide17.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide18.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide19.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide19.jpg)
ป้ายระบุว่าที่นี่เป็นโบราณสถาน ซึ่งนางสุชาดาแห่งหมู่บ้าน "เสนานี" ถวายข้าวผสมน้ำนมแก่เจ้าชายสิตทัตถะใต้ต้นไทร
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide04.jpg)
สภาพอันแห้งผากของแม่น้ำเนรันชลาเปลี่ยนไปเพราะสิ่งแวดล้อมถูกทำลาย
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide05.jpg)
![](http://www.yclsakhon.com/images/sub_1324844581/Slide05.jpg)